Hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp có được khấu trừ thuế không?

Việc hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp sở hữu phải kê khai thuế hay sở hữu được khấu trừ thuế hay ko? Là những thắc mắc khiến cho ko ít kế toán viên phải “đau đầu”. Để tìm lời trả lời cho uẩn khúc này, cùng tìm hiểu qua bài viết dưới đây từ E-invoice! 

1. Hóa đơn trực tiếp là gì? Đối tượng sử dụng hóa đơn trực tiếp?

Về khái niệm hóa đơn trực tiếp, sở hữu thể hiểu đây là loại hóa đơn bán hàng hoặc hóa đơn thông thường. Chúng thường được sử dụng trong giao dịch sắm bán, cung ứng hàng hóa, nhà cung cấp của tư nhân, tổ chức kinh doanh.
Cũng vì đối tượng được ứng dụng hình thức hóa đơn này sử dụng phương pháp nộp thuế trực tiếp nên sẽ ko được sử dụng hoá đơn đỏ (Hóa đơn GTGT).

Hóa đơn trực tiếp là hóa đơn bán hàng
Hóa đơn trực tiếp là hóa đơn bán hàng/ hóa đơn thông thường.

Về đối tượng sử dụng hóa đơn trực tiếp, theo quy định tại Điều 11, Thông tư số 39/2014/TT-BTC, hóa đơn trực tiếp được ứng dụng cho những đối tượng sử dụng phương pháp kê khai thuế trực tiếp, cụ thể gồm:

  • Những tổ chức triển khai kinh doanh thương nghiệp ( ko phải là doanh nghiệp ) gồm sở hữu cả hợp tác xã, những nhà thầu quốc tế hay những ban quản trị dự án Bất Động Sản .

  • Tổ chức kinh doanh thương nghiệp ( ko phải là doanh nghiệp ) là những tổ chức triển khai sở hữu hoạt động tiêu khiển kinh doanh thương nghiệp nhưng ko được xây dựng và hoạt động tiêu khiển theo lao lý của Luật Doanh nghiệp và pháp lý kinh doanh thương nghiệp chuyên ngành khác. )

  • Hộ, cá thể kinh doanh thương nghiệp ;

  • Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ % nhân với doanh thu;

  • Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in thuộc loại rủi ro đáng tiếc cao về thuế ;

  • Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in sở hữu hành vi vi phạm về hóa đơn bị khắc phục và xử lý vi phạm hành chính về hành vi trốn thuế, gian lận thuế ;

2. Hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp sở hữu phải khai thuế? Sở hữu được khấu trừ thuế ko?

Xoay quanh những yếu tố lúc hóa đơn nguồn vào là hóa đơn trực tiếp, kế toán thường sở hữu những thắc mắc túc trực như sở hữu phải khai thuế ko ? Sở hữu được hạch toán vào ngân sách hoặc khấu trừ thuế hay ko ? … Tuy nhiên, chỉ cần bám sát những lao lý tương quan thì trọn vẹn hoàn toàn sở hữu thể “ tháo gỡ ” được những uẩn khúc này .

2.1. Hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp sở hữu phải kê khai thuế ko?

Việc kê khai thuế đối với hóa đơn thông thường (hóa đơn trực tiếp) được quy định tại Công văn số 3430/TCT-KK của Tổng cục thuế như sau:
“Hóa đơn bán hàng thông thường (ko phải hóa đơn GTGT) ko nên kê vào Bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa, nhà cung cấp sắm vào mẫu 01-2/GTGT.”
Theo đó, sở hữu thể kết luận, những tổ chức, đơn vị kinh doanh sử dụng hóa đơn trực tiếp sẽ ko cần thực hiện kê khai thuế và cũng ko nên kê khai vào Tờ khai thuế GTGT.

Hóa đơn trực tiếp sẽ không được khấu trừ thuế.
Hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp sẽ ko được khấu trừ thuế.

2.2. Hóa đơn trực tiếp sở hữu được khấu trừ thuế?

Điều kiện để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo nội dung tại Khoản 10, Điều 1, Thông tư 26/2015/TT-BTC cụ thể là:
“Sở hữu hóa đơn trị giá gia tăng hợp pháp của hàng hóa, nhà cung cấp sắm vào hoặc chứng từ nộp thuế trị giá gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính ứng dụng đối với những tổ chức nước ngoài ko sở hữu tư cách pháp nhân Việt Nam và tư nhân nước ngoài kinh doanh hoặc sở hữu thu nhập phát sinh tại Việt Nam.”
Căn cứ theo quy định trên, để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào thì yêu cầu phải sở hữu hóa đơn GTGT.
Trong lúc đó, hóa đơn trực tiếp chỉ là hóa đơn bán hàng, hóa đơn thông thường.
Bởi vậy, trường hợp hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp cũng sẽ ko được khấu trừ thuế và đơn vị, tư nhân kinh doanh vẫn cần thực hiện đóng thuế theo đúng quy định.
Lưu ý, trường hợp tư nhân, tổ chức kinh doanh kê khai thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ lúc sắm hàng hóa, nhà cung cấp của những bên kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp thì hóa đơn đầu vào nhận được đều là hóa đơn bán hàng hay còn gọi là hóa đơn trực tiếp, ko phải là hóa đơn GTGT.
Do đó sẽ ko phải tiến hành kê khai thuế GTGT và ko được khấu trừ thuế GTGT đối với những hóa đơn này.
>> Sở hữu thể bạn quan tâm: Hóa đơn điện tử, Báo giá hóa đơn điện tử.

Hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp không phải kê khai thuế.
Hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp ko phải kê khai thuế.

2.3.  Hóa đơn trực tiếp sở hữu được hạch toán vào giá tiền ko?

Ko phải thực hiện kê khai thuế, ko được khấu trừ thuế GTGT nhưng liệu hóa đơn đầu vào là hóa đơn trực tiếp sở hữu được hạch toán vào giá tiền hay ko?
Tại Khoản 1, Điều 4, Thông tư 96/2015/TT-BTC sở hữu đưa ra quy định về điều kiện để doanh nghiệp được phép trừ mọi khoản chi (ngoại trừ các khoản chi ko được trừ tại Khoản 2 Điều này) như sau:

  • Khoản chi trong thực tiễn phát sinh tương quan tới hoạt động tiêu khiển sản xuất, kinh doanh thương nghiệp của doanh nghiệp .

  • Khoản chi sở hữu đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo pháp luật của pháp lý .

  • Khoản chi nếu sở hữu hoá đơn sắm hàng hoá, nhà cung cấp từng lần sở hữu trị giá từ 20 triệu đồng trở lên ( giá đã gồm sở hữu thuế GTGT ) lúc giao dịch trả tiền phải sở hữu ko thiếu chứng từ trả tiền giao dịch ko tiêu dùng tiền mặt .

Dựa theo quy định nêu trên, sở hữu thể thấy hóa đơn trực tiếp vẫn được hạch toán vào giá tiền lúc tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
Ngoài ra, để được tư vấn miễn phí về phần mềm hóa đơn điện tử E-invoice, vui lòng liên hệ:
CÔNG TY PHÁT TRIỂN CÔNG NGHỆ THÁI SƠN

Source: https://bloghong.com
Category: Marketing