Cầm đồ tài sản có phải là cho vay nặng lãi không? – Luật Việt Phong | Công ty Luật uy tín

Cầm đồ hay còn gọi là cầm cố tài sản, được quy định tại điều 341, Bộ luật dân sự năm 2005 thì việc cầm cố tài sản tại shop cầm đồ được thực hiện theo quy định tại những điều từ Điều 326 tới Điều 340 của Bộ luật dân sự và những văn bản pháp luật khác về hoạt động của shop cầm đồ.

Cầm đồ có phải là cho vay nặng lãi?

( Ảnh minh họa:Internet)

Tư vấn luật: 1900 6589

Việc cầm đồ gia tài được pháp luật tại điều 326 như sau :

Cầm cố gia tài là việc một bên ( sau đây gọi là bên cầm đồ ) giao gia tài thuộc quyền sở hữu của mình cho bên kia ( sau đây gọi là bên nhận cầm đồ ) để bảo vệ thực thi nghĩa vụ và trách nhiệm dân sự .

Điều 163. Tội cho vay lãi nặng 

Người nào cho vay với mức lãi suất vay cao hơn mức lãi suất vay cao nhất mà pháp lý pháp luật từ mười lần trở lên mang đặc thù chuyên bóc lột, thì bị phạt tiền từ một lần tới mười lần số tiền lãi hoặc phạt tái tạo ko giam giữ tới một năm .
Phạm tội thu lợi bất chính to thì bị phạt tù từ sáu tháng tới ba năm .

Người phạm tội còn mang thể bị phạt tiền từ một lần tới năm lần số lợi bất chính, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm mướn việc nhất định từ một năm tới năm năm.

Tương tự, cầm cố tài sản và cho vay nặng lãi là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau. Cầm cố tài sản là một giải pháp đảm bảo nghĩa vụ dân sự được quy định trong bộ luật dân sự năm 2005, còn cho vay nặng lãi là một loại tội phạm được quy định trong bộ luật hình sự năm 1999. Người nhận cầm cố tài sản nếu đưa ra mức lãi suất cao hơn so với quy định của pháp luật thì mang thể bị xử phạt vi phạm hành chính, còn đối với người cho vay nặng lãi thì mang thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Cầm cố tài sản với lãi suất cao bị xử phạt hành chính?

Với hình thức cầm cố tài sản, bên cho vay tiền mang cầm cố tài sản mà mang mức lãi suất vượt quá mức lãi suất cơ bản được nhà nước quy định thì mang thể bị xử phạt hành chính căn cứ theo quy định tại điểm d, khoản 3, điều 11, Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong ngành an ninh trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng chống bạo lực gia đình như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng tới 15.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

d ) Cho vay tiền mang cầm đồ gia tài, nhưng lãi suất vay cho vay vượt quá 150 % lãi suất vay cơ bản do Nhà băng nhà nước Nước Ta công bố tại thời kì cho vay .
Ngoài ra, người vi phạm còn bị vận dụng hình thức xử phạt bổ trợ là tước quyền sử dụng giấy phép, chứng từ hành nghề, giấy ghi nhận đủ điều kiện kèm theo về bảo mật an ninh, trật tự trong thời hạn từ 03 tháng tới 06 tháng so với hành vi vi phạm lao lý trên .
Trên đây là tư vấn của doanh nghiệp Luật Việt Phong về việc cầm đồ mang phải là cho vay gia tài ko ?. Chúng tôi kỳ vọng rằng bạn hoàn toàn mang thể vận dụng những tri thức và kỹ năng kể trên để sử dụng trong việc làm và đời sống. Nếu mang yếu tố pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui vẻ gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp lý trực tuyến 24/7 của doanh nghiệp Luật Việt Phong để gặp trạng sư tư vấn và viên chức pháp lý .

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính