Cho vay với mức lãi suất bao nhiêu thì phạm tội cho vay nặng lãi? | Amilawfirm

Tôi sở hữu cho ông láng giềng vay số tiền 50 triệu đồng với mức lãi suất 3% tháng, thời hạn cho vay là 1 năm, đồng thời, tôi sở hữu giữ của sổ đỏ của ông để làm tin. Tuy nhiên, đã tới hạn nhưng ông láng giềng vẫn ko trả nợ cho tôi. Cho tôi được hỏi mức lãi suất cho vay của tôi sở hữu phạm tội cho vay nặng lãi hay ko? Tôi đang rất muốn đòi số tiền này nhưng sợ vi phạm quy định pháp luật về tội cho vay nặng lãi, nhờ Trạng sư tư vấn giúp tôi.

Trả lời:

Lời tiên phong, Tổ chức Luật AMI xin được gửi tới bạn lời chào trân trọng, dựa theo nhu yếu cần tư vấn của bạn, chúng tôi sở hữu vấn đáp như sau :

Theo quy định tại khoản 1 Điều 201 Bộ luật Hình sự sửa đổi, bổ sung năm 2017 về tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự sở hữu quy định: “Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần trở lên của mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng tới dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng tới 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo ko giam giữ tới 03 năm”.

Theo đó, mức lãi suất cao nhất pháp luật trong Bộ luật dân sự được lao lý tại khoản 1 Điều 468 Bộ luật Dân sự năm năm ngoái như sau :
“ Lãi suất vay do những bên thỏa thuận hợp tác .
Trường hợp những bên sở hữu thỏa thuận hợp tác về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận hợp tác ko được vượt quá 20 % / năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác sở hữu tương quan pháp luật khác. Căn cứ tình hình thực tiễn và theo yêu cầu của nhà nước, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định hành động kiểm soát và điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo giải trình Quốc hội tại kỳ họp sắp nhất .
Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận hợp tác vượt quá lãi suất số lượng giới hạn được pháp luật tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá ko sở hữu hiệu lực hiện hành ” .
Tương tự, việc cho vay nặng lãi sẽ bị truy cứu nghĩa vụ và trách nhiệm hình sự lúc thoả mãn những tín hiệu sau :

– Thứ nhất, lãi suất cho vay cao hơn mức lãi suất mà pháp luật quy định từ 05 lần trở lên. Theo quy định tại khoản 1, Điều 468 Bộ luật Dân sự năm 2015 sở hữu quy định về lãi suất thì lãi suất cho vay do những bên thoả thuận nhưng ko được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay. Căn cứ vào quy định trên thì lãi suất cao nhất trên tháng là: 5 lần x (20%/12 tháng) = 5 lần x 1,67% = 8,33%. Do đó, chỉ lúc mức lãi suất cho vay cao gấp 5 lần mức lãi suất cao nhất pháp luật quy định thì mới cấu thành tội cho vay nặng lãi (lãi suất vượt 8,33 %/tháng).

– Thứ hai: Thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng tới dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

Do vậy, so sánh theo lao lý pháp lý nêu trên, bạn cho vay với mức lãi suất 3 % một tháng, số tiền lãi sẽ là [ ( 3 % / tháng x 50 triệu ) x 12 tháng ] = 18.000.000 đồng. Xét mức lãi suất và số tiền lãi bạn nhận được chưa đủ yếu tố cấu thành nên tội cho vay nặng lãi theo pháp luật nêu trên .
Tuy nhiên, trong trường hợp này, bạn hoàn toàn sở hữu thể bị sẽ xử phạt vi phạm hành chính theo lao lý tại điểm d, khoản 3 Điều 11 Nghị định Số : 167 / 2013 / NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong nghành nghề nhà sản xuất bảo mật an ninh, trật tự, bảo đảm an toàn xã hội ; Phòng, chống tệ nạn xã hội ; Phòng cháy và chữa cháy ; Phòng, chống đấm đá bạo lực mái ấm gia đình sở hữu lao lý về vi phạm những lao lý về quản trị ngành, nghề kinh doanh thương nghiệp sở hữu điều kiện kèm theo về bảo mật an ninh, trật tự như sau : “ Cho vay tiền sở hữu cầm đồ gia tài, nhưng lãi suất cho vay vượt quá 150 % lãi suất cơ bản do Nhà băng nhà nước Nước Ta công bố tại thời kì cho vay ” .
Theo đó, việc cho vay sở hữu cầm đồ gia tài vượt mức lãi suất 150 % lãi suất cơ bản do Nhà băng nhà nước Nước Ta công bố tại thời kì cho vay thì sẽ bị xử phạt hình chính với số tiền từ 5.000.000 đồng tới 15.000.000 đồng. Mức lãi suất cơ bản do Nhà băng Nhà nước Nước Ta là 9 % / năm được công bố theo Quyết định 2868 / QĐ-NHNN ngày 29/11/2010. Ví dụ, tại thời kì bạn nhu yếu Toà án xử lý, giả sử mức lãi suất cơ bản Nhà băng nhà nước là 9 % / năm, Mức lãi suất được phép cho vay sẽ là ko được vượt quá [ ( 150 % x 9 % ) / 12 tháng ] = 1,125 % / tháng. Do vậy, việc bạn cho vay sở hữu cầm đồ gia tài với mức lãi suất vượt mức lãi suất 1,125 % / tháng hoàn toàn sở hữu thể sẽ bị xử phạt hành chính số tiền từ 5 triệu tới 15 triệu đồng .
Do vậy, trường hợp này, bạn hoàn toàn sở hữu thể khởi kiện ra Toà án sở hữu thẩm quyền để nhu yếu bân vay trả tiền lại cho bạn, pháp lý chỉ bảo vệ quyền hạn của bên cho vay trong khoanh vùng phạm vi lãi suất mà pháp lý được cho phép, phần vượt quá lãi suất sẽ bị vô hiệu .
Trên đây là hàng loạt nội dung tư vấn tương quan tới vướng mắc của bạn. Trường hợp cần tương hỗ, bạn vui mắt liên hệ để được tư vấn .

Liên hệ: Tầng 5 Tòa nhà Vĩnh Trung Plaza, 255 -257 Hùng Vương, phường Vĩnh Trung, quận Thanh Khê, thành thị trấn Đà Nẵng.

Số điện thoại cảm ứng : 0941 767 076
E-Mail : manhongit.dhp@gmail.com
Website : amilawfirm.com

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính