Sử dụng Giấy biên nhận thế chấp của ngân hàng khi hết hạn có bị xử phạt?

Sử dụng Giấy biên nhận thế chấp của nhà băng đã quá hạn mang bị xử phạt ?

Xin chào Tổng đài tư vấn! Bản chính đăng kí xe ô tô của tôi được thế chấp ở nhà băng trong 02 năm vì tôi tậu xe trả góp. Tháng vừa rồi giấy biên nhận thế chấp mà nhà băng cấp cho tôi bị quá hạn 01 tháng. Vậy thì tôi mang bị cảnh sát liên lạc xử phạt ko? Tôi cám ơn!

Cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới Tổng đài tư vấn. Vấn đề sử dụng Giấy biên nhận thế chấp của nhà băng đã quá hạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Về trường hợp sử dụng giấy biên nhận thế chấp của nhà băng

Căn cứ theo Công văn 7000/NHNN-PC về việc cấp Giấy biên nhận giữ bản chính Giấy chứng thực đăng ký phương tiện liên lạc

“ 1. Tổ chức tín dụng trả tiền, Trụ sở nhà băng quốc tế nhận thế chấp ( sau đây gọi tắt là tổ chức triển khai tín dụng trả tiền nhận thế chấp ) mang nghĩa vụ và trách nhiệm cấp cho bên thế chấp một ( 01 ) bản gốc Giấy biên nhận thế chấp lúc nhận thế chấp phương tiện đi lại liên lạc vận tải theo hướng dẫn tại văn bản này .
Trường hợp người tậu vi phạm nghĩa vụ và trách nhiệm trả nợ được bảo vệ bằng phương tiện đi lại liên lạc vận tải, việc cấp Giấy biên nhận thế chấp do tổ chức triển khai tín dụng trả tiền nhận thế chấp và bên thế chấp thỏa thuận hợp tác. ”

Tuy nhiên, theo quy định tại Khoản 1 Văn bản số 8601 / VPCP-CN về việc sử dụng Giấy đăng ký phương tiện tham gia liên lạc trong trường hợp thế chấp phương tiện liên lạc tại tổ chức tín dụng

“ 1. Người điều khiển và tinh chỉnh phương tiện đi lại tham gia liên lạc vận tải được sử dụng bản sao xác nhận Giấy ĐK phương tiện đi lại liên lạc vận tải, kèm theo bản gốc Giấy biên nhận của tổ chức triển khai tín dụng trả tiền còn hiệu lực hiện hành, thay cho bản chính Giấy ĐK phương tiện đi lại liên lạc vận tải để tham gia liên lạc vận tải trên chủ quyền lãnh thổ Nước Ta trong thời hạn tổ chức triển khai tín dụng trả tiền giữ bản chính Giấy ĐK phương tiện đi lại liên lạc vận tải nhằm mục đích bảo vệ nghĩa vụ và trách nhiệm dân sự trong việc thế chấp phương tiện đi lại. ”

Giấy biên nhận thế chấp

Tương tự, trong trường hợp nhà băng giữ bản chính đăng kí xe của bạn thì lúc lưu thông xe trên phố bạn sẽ sử dụng bản sao mang chứng thực giấy đăng ký xe cùng với bản gốc giấy biên nhận của ngân hàng-nơi giữ bản chính giấy đăng ký xe của bạn. Trường hợp giấy biên nhận này hết hạn thì xe của bạn sẽ được coi là sử dụng đăng ký xe hết hạn. Do đó, theo quy định của pháp luật, bạn sẽ bị xử phạt.

Về mức phạt trường hợp ko mang mang Giấy ĐK xe lúc lưu thông

Điểm a Khoản 4; Điểm a Khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

“ Điều 16. Xử phạt người điều khiển và tinh chỉnh xe xe tương đối ( gồm mang cả rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo ) và những loại xe tương tự như xe xe tương đối vi phạm pháp luật về điều kiện kèm theo của phương tiện đi lại lúc tham gia liên lạc vận tải
4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng tới 3.000.000 đồng so với một trong những hành vi vi phạm sau đây :
a ) Điều khiển xe ko mang Giấy ĐK xe theo lao lý hoặc sử dụng Giấy ĐK xe đã hết hạn sử dụng ( kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc ) ;

6. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị ứng dụng những hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a ) Thực hiện hành vi pháp luật tại điểm a, điểm b khoản 3 ; khoản 4 ; điểm a, điểm e khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép tài xế từ 01 tháng tới 03 tháng ; ”

Tương tự, trường hợp giấy biên nhận thế chấp mà nhà băng cấp cho bạn bị hết hạn thì bạn sẽ bị xử phạt với lỗi sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng. Mức phạt được ứng dụng là:

– Phạt tiền từ 2.000.000 đồng tới 3.000.000 đồng ;
– Tước quyền sử dụng Giấy phép tài xế từ 01 tháng tới 03 tháng .
Đồng thời, địa thế căn cứ theo lao lý tại Điều 82 Nghị định 100 / 2019 / NĐ-CP thì :
“ Điều 82. Tạm giữ phương tiện đi lại, sách vở mang tương quan tới người tinh chỉnh và điều khiển và phương tiện đi lại vi phạm
1. Để ngăn ngừa ngay vi phạm hành chính, người mang thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đi lại tối đa tới 07 ngày trước lúc ra quyết định hành động xử phạt so với những hành vi vi phạm được pháp luật tại những điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này và phải tuân thủ theo pháp luật tại khoản 2 Điều 125 của Luật Xử lý vi phạm hành chính :

e) Điểm a, điểm b, điểm c, điểm đ khoản 4; điểm d, điểm đ, điểm e khoản 5 Điều 16;

Tương tự, theo quy định trên thì đối với lỗi đăng ký xe hết hạn sẽ bị tạm giữ phương tiện tối đa 7 ngày.

Trên đây là tư vấn về sử dụng Giấy biên nhận thế chấp của nhà băng đã quá hạn. Ngoài ra, bạn hoàn toàn mang thể tìm hiểu thêm bài viết :

Xử phạt người điều khiển là chủ xe ô tô hết hạn đăng kiểm hơn 1 tháng thế nào?

Xe xe tương đối chuyển hướng ko mang tín hiệu báo trước bị phạt bao nhiêu ?

Mọi thắc mắc liên quan tới sử dụng Giấy biên nhận thế chấp của nhà băng đã quá hạn; xin vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được trực tiếp tư vấn, tư vấn.

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính