Hiệu lực của hợp đồng thế chấp

Hiệu lực của hợp đồng thế chấp. Hợp đồng thế chấp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ được khắc phục thế nào lúc hợp đồng chính vô hiệu.

Tóm tắt thắc mắc:

Kính chào trạng sư. Tôi mang thắc mắc muốn hỏi trạng sư như sau ạ. A vay của B một khoản tiền trị giá 500 triệu đồng với thời hạn từ ngày 3/10/2014 tới 3/10/2015 (lãi suất 20%/tháng). Để đảm bảo thực hiện khoản vay, A yêu cầu B thế chấp căn nhà của B trị giá 1 tỷ đồng. Tới ngày 5/1/2016 A chưa thực hiện trả nợ cho B, A yêu cầu Tòa án tuyên bố hợp đồng vay bị vô hiệu do lúc giao ước hợp đồng A trong tình trạng ko nhận thức được hành vi của mình. Nếu hợp đồng vay bị tuyên bố vô hiệu thì hậu quả của hợp đồng thế chấp như thế nào?

Trạng sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi thắc mắc của mình tới Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Tổ chức LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Tổ chức LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan niệm tư vấn của mình như sau:

Theo trường hợp bạn nêu ra, A và B đã giao ước một hợp đồng vay và một hợp đồng thế chấp. Những bên đã thực thi hợp đồng vay từ 3/10/2014 tới 3/10/2015 ( A đã nhận 500 triệu đồng của B ). Sau đó, hợp đồng vay bị công bố vô hiệu do người xác lập ko nhận thức và làm chủ được hành vi của mình theo Điều 133 “ Bộ luật dân sự năm ngoái ” .
Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 163 / 2006 / NĐ-CP lao lý :

“Hợp đồng mang nghĩa vụ được bảo đảm bị vô hiệu mà những bên chưa thực hiện hợp đồng đó thì giao dịch bảo đảm kết thúc; nếu đã thực hiện một phần hoặc toàn bộ hợp đồng mang nghĩa vụ được bảo đảm thì giao dịch bảo đảm ko kết thúc, trừ trường hợp mang thoả thuận khác”.

A và B đã thực thi hợp đồng vay trước lúc hợp đồng vay bị công bố vô hiệu nên hợp đồng thế chấp giữa A và B ko chấm hết và vẫn mang hiệu lực, trừ trường hợp A và B mang thỏa thuận hợp tác chấm hết hợp đồng thế chấp này .

hieu-luc-cua-hop-dong-the-chap.jpghieu-luc-cua-hop-dong-the-chap.jpg

>>> Trạng sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài: 1900.6568

Hợp đồng vay vô hiệu thì những bên phải hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận, Phục hồi lại thực trạng khởi đầu. A phải hoàn trả lại 500 triệu đồng mà A đã nhận từ B. Nếu A ko hề trả lại cho B 500 triệu đồng thì lúc này B trọn vẹn mang quyền xử lý tài sản thế chấp là căn nhà của A .

Khoản 5 Điều 15 Nghị định 163/2006/NĐ-CP quy định:

“ Trong trường hợp trả tiền giao dịch bảo vệ ko chấm hết theo lao lý tại khoản 1 và khoản 3 Điều này thì bên nhận bảo vệ mang quyền xử lý tài sản bảo vệ để trả tiền giao dịch nghĩa vụ và trách nhiệm hoàn trả của bên mang nghĩa vụ và trách nhiệm so với mình ” .

A và B hoàn toàn mang thể thỏa thuận hợp tác với nhau về việc lựa chọn phương pháp xử lý tài sản bảo vệ gồm mang : bán gia tài bảo vệ, nhận gia tài bảo vệ để sửa chữa thay thế nghĩa vụ và trách nhiệm hoàn trả, hoặc những phương pháp khác. Nếu A và B ko thỏa thuận hợp tác được thì căn nhà sẽ được bán đấu giá .
Trị giá căn nhà là 1 tỷ đồng, trong lúc A chỉ phải hoàn trả cho B 500 triệu đồng. Vì thế, sau lúc xử lý tài sản bảo vệ và giao dịch trả tiền trị giá căn nhà B phải hoàn trả lại cho A 500 triệu đồng .

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính