Ủy quyền cho một người trong gia đình ký hợp đồng thế chấp QSDĐ được không?

Ngày gửi : 20/08/2020 lúc 09:48:13Kính thưa trạng sư ! Hiện tôi với 01 vướng mắc muốn xin trạng sư tư vấn như sau : – Trong hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất thế chấp cho Nhà băng. Do QSDĐ của tôi là đất hộ, nên cả 05 thành viên đủ 18 tuổi trở lên phải ký tên vào Hợp đồng. Vậy, trong đơn YÊU CẦU ĐĂNG KÝ THẾ CHẤP QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT, TÀI SẢN GẮN LIỀN VỚI ĐẤT ( Mẫu số 01 / ĐKTC ) thì phải với nhất thiết cả 05 người ký tên hay ko, hay chỉ cần 01 người thay mặt đứng tên trên Giấy CNQSDĐ ký đại diện thay mặt ?. Xin nói thêm, chúng tôi ko với văn bản ủy quyền. Kính mong được sự tương hỗ tư vấn của Trạng sư, tôi xin tình thực hàm ân .

Câu trả lời tham khảo:

Hệ thống pháp luật Việt Nam (hethongphapluat.com) xin tình thực cảm ơn bạn đã tin tưởng gửi thắc mắc tới chúng tôi. Sau lúc nghiên cứu, đối chiếu với quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời với tính chất tham khảo như sau:

2.1,Quy định về hợp đồng thế chấp QSDĐ (Bất động sản).

Điều 101 Bộ luật dân sự năm 2005 pháp luật :

Điều 101. Chủ thể trong quan hệ dân sự với sự tham gia của hộ gia đình, tổ hợp tác, tổ chức khác ko với tư cách pháp nhân

2. Việc xác lập chủ thể của quan hệ dân sự với sự tham gia của hộ mái ấm gia đình sử dụng đất được triển khai theo lao lý của Luật đất đai .

Theo đó, quy định tại Khoản 1, Điều 64 tại Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

1. Hợp đồng, văn bản trả tiền giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ mái ấm gia đình phải được người với tên trên Giấy ghi nhận hoặc người được ủy quyền theo pháp luật của pháp lý về dân sự ký tên .
Điều 7 Thông tư 20/2011 / TT-BTP-BTNMT hướng dẫn việc ĐK thế chấp quyền sử dụng đất, gia tài gắn liền với đất pháp luật như sau :

Điều 7. Đơn yêu cầu đăng ký

1. Đơn nhu yếu ĐK phải với vừa đủ chữ ký, con dấu ( nếu với ) của tổ chức triển khai, cá thể là những bên ký kết hợp đồng thế chấp hoặc người được uỷ quyền, trừ những trường hợp sau đây :
a ) Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất, hợp đồng thế chấp nhà ở, hợp đồng thế chấp gia tài khác gắn liền với đất hoặc hợp đồng thế chấp gia tài gắn liền với đất hình thành trong tương lai đã với công chứng, xác nhận hoặc xác nhận theo pháp luật của pháp lý thì chỉ cần chữ ký, con dấu của một bên ký kết hợp đồng thế chấp hoặc người được uỷ quyền ;
b ) Yêu cầu ĐK biến hóa nội dung đã ĐK về bên nhận thế chấp, thay thế sửa chữa sơ sót thông tin về bên nhận thế chấp, nhu yếu ĐK văn bản thông tin về việc xử lý tài sản thế chấp, nhu yếu xóa ĐK thế chấp đã với chữ ký, con dấu của bên nhận thế chấp ;
c ) Yêu cầu xóa ĐK thế chấp với chữ ký, con dấu của bên thế chấp và văn bản chấp thuận đồng ý xóa ĐK thế chấp của bên nhận thế chấp

Điều 11. Hồ sơ đăng ký thế chấp tài sản gắn liền với đất trong trường hợp chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất đồng thời là người sử dụng đất (Thông tư 20/2011/TT-BTP-BTNMT).

1. Trường hợp thế chấp gia tài gắn liền với đất mà gia tài đó đã được ghi nhận trên Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất, thì người nhu yếu ĐK nộp một ( 01 ) bộ hồ sơ ĐK thế chấp gồm :
a ) Đơn nhu yếu ĐK thế chấp ( 01 bản chính ) ;

b) Hợp đồng thế chấp tài sản gắn liền với đất hoặc hợp đồng thế chấp tài sản gắn liền với đất với công chứng, chứng thực hoặc xác nhận theo quy định của pháp luật (01 bản chính);

c ) Giấy ghi nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất ( 01 bản chính ) ;
d ) Văn bản uỷ quyền trong trường hợp người nhu yếu ĐK thế chấp là người được ủy quyền ( 01 bản sao với xác nhận ), trừ trường hợp người nhu yếu ĐK xuất trình bản chính Văn bản ủy quyền thì chỉ cần nộp 01 bản sao để so sánh .

Tương tự, đối với trường hợp của bạn trong GCN QSDĐ đang đứng tên của cả gia đình là 5 người và giờ gia đình với nhu cầu thế chấp tại Nhà băng. Theo quy định của Pháp luật đất đai thì Hợp đồng thế chấp phải với chữ ký của tất cả những người đứng tên GCN QSDĐ đó, tuy nhiên nhằm để thuận tiện và thủ tục nhanh gọn nên Pháp luật cho phép những bên Ủy quyền cho 1 hoặc 1 số người đứng tên trong GCN QSSDĐ đó thỏa thuận Thế chấp với bên nhận thế chấp.

2.2., Quy định về hợp đồng Ủy quyền.

Điều 18.Công chứng hợp đồng ủy quyền quy định tại Nghị định 04/2013/NĐ-CP)

1. Việc ủy quyền với thù lao, với nghĩa vụ và trách nhiệm bồi thường của bên được ủy quyền hoặc để chuyển quyền chiếm hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng ủy quyền. Lúc công chứng những hợp đồng ủy quyền tương quan tới bất động sản, công chứng viên với nghĩa vụ và trách nhiệm rà soát kỹ hồ sơ, lý giải rõ quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm của những bên và hậu quả pháp lý của việc ủy quyền đó cho những bên tham gia .

Tóm lại:

– Nếu mái ấm gia đình bạn thỏa thuận hợp tác được và Ủy quyền cho 1 hoặc 1 số người thay mặt đứng tên trong GCN QSDĐ để thỏa thuận thế với bên nhận thế chấp thì hợp đồng đó chỉ cần đứng tên tự ký của người ( những ) người được Ủy quyền. Nếu ko với hợp đồng Ủy quyền thì buộc phải với chữ ký của cả 5 thành viên thay mặt đứng tên trong QCN QSDĐ đó ký vào hợp đồng thế chấp .
– Hợp đồng Ủy quyền phải được công chứng tại văn phòng công chứng hoặc Phòng công chứng ( Đối tượng là Bất động sản ) .
– Hồ sơ được quy địn đơn cử tại Khoản 1 – điều 11 – Thông tư 20/2011 / TT-BTP-BTNMT vì trường hợp của bạn là gia tài thế cháp là QSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất và đã được cấp GCN QSDĐ, đồng thời là mái ấm gia đình bạn đang sự dụng đất đó .

Trên đây là câu vấn đáp của Hệ Thống Pháp Luật Nước Ta tương quan tới nhu yếu thắc mắc của bạn. Kỳ vọng câu vấn đáp của chúng tôi sẽ với ích cho bạn .
Nếu với bất kỳ vướng mắc gì về pháp lý mời bạn liên tục đặt thắc mắc. Chúng tôi luôn chuẩn bị sẵn sàng tư vấn .
Trân trọng cảm ơn .

BBT.Hệ Thống Pháp Luật Việt nam

Lưu ý: Nội dung tư vấn của Hệ Thống Pháp Luật Việt Nam trên đây chỉ mang tính tham khảo. Tùy vào từng thời khắc và đối tượng khác nhau mà nội dung tư vấn trên với thể sẽ ko còn thích hợp do sự thay đổi của chính sách hay quy định mới của pháp luật.

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính