Nhà nước giao không thu tiền có được thế chấp không?

Chuyển nhượng đất được nhà nước giao đất ko thu tiền bị xử phạt thế nào ?Tổ chức được Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất mang được chuyển nhượng ủy quyền ko ?Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất mang được thế chấp ko ?

Không những thế Nhà nước giao đất mang thu tiền sử dụng đất trong những trường hợp sau đây:

Trường hợp nào Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất ?

Xin chào Trạng sư, mái ấm gia đình tôi mang một phần diện tích quy hoạnh được Nhà nước giao đất ko thu tiền. Hiện tại mái ấm gia đình tôi đang gặp trắc trở vất vả về kinh tế tài chính, con tôi ốm nặng cần tiền để chữa chạy. Dù đã vay mượn gắp nơi nhưng vẫn ko đủ. Vì thế tôi đang định thế chấp phần diện tích quy hoạnh đất Nhà nước giao đất ko thu tiền. Vậy, tôi muốn hỏi Trạng sư là Nhà nước giao đất ko thu tiền mang được thế chấp ko ?

Tôi xin tình thực cảm ơn !

Căn cứ pháp lý

Luật đất đai năm 2013
Nghị định 43/2014 / NĐ-CP

Nội dung tư vấn

Những yếu tố về chuyển nhường quyền sử dụng đất, quy đổi mục tiêu sử dụng đất hay thế chấp đất luôn là yếu tố được chăm sóc hơn lúc nào hết. Đặc thù đó là đất Nhà nước giao ko thu tiền sử dụng đất. Vậy Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất mang được thế chấp ko ? Hãy cùng Trạng sư 247 tìm hiểu và khám phá về yếu tố này :

Trường hợp nào Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất?

Điều 54 Luật Đất đai 2013 như sau :
“ Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất trong những trường hợp sau đây :
1. Hộ mái ấm gia đình, cá thể trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy hải sản, làm muối được giao đất nông nghiệp trong hạn mức pháp luật tại Điều 129 của Luật này ;
2. Người sử dụng đất rừng phòng hộ, đất rừng đặc dụng ; đất rừng sản xuất là rừng tự nhiên, đất thiết kế xây dựng trụ sở cơ quan, đất sử dụng vào mục tiêu quốc phòng, bảo mật an ninh ; đất sử dụng vào mục tiêu công cùng ko nhằm mục đích mục tiêu kinh doanh thương nghiệp ; đất làm nghĩa trang, nghĩa trang ko thuộc trường hợp pháp luật tại khoản 4 Điều 55 của Luật này ;
3. Tổ chức sự nghiệp công lập chưa tự chủ kinh tế tài chính sử dụng đất kiến thiết xây dựng khu dự án sự nghiệp ;
4. Tổ chức sử dụng đất để thiết kế xây dựng nhà ở Giao hàng tái định cư theo dự án Bất Động Sản của Nhà nước ;
5. Cùng đồng dân cư sử dụng đất nông nghiệp ; cơ sở vật chất tôn giáo sử dụng đất phi nông nghiệp lao lý tại khoản 1 Điều 159 của Luật này ” .
Tương tự, mang 5 trường hợp Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất .

Không những thế Nhà nước giao đất mang thu tiền sử dụng đất trong những trường hợp sau đây:

– Hộ mái ấm gia đình, cá thể được giao đất ở ;
– Tổ chức kinh tế tài chính được giao đất để triển khai dự án Bất Động Sản góp vốn đầu tư thiết kế xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê ;

– Người Nước Ta định cư ở quốc tế, doanh nghiệp mang vốn góp vốn đầu tư quốc tế được giao đất để thực thi dự án Bất Động Sản góp vốn đầu tư thiết kế xây dựng nhà ở để bán ; hoặc để bán kết hợp cho thuê ;
– Tổ chức kinh tế tài chính được giao đất triển khai dự án Bất Động Sản góp vốn đầu tư hạ tầng nghĩa trang ; nghĩa trang để chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất gắn với hạ tầng ( sau đây gọi tắt là đất nghĩa trang, nghĩa trang ) ;
– Tổ chức kinh tế tài chính được giao đất để thiết kế xây dựng khu dự án hỗn hợp cao tầng liền kề ; trong đó mang diện tích quy hoạnh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê .

Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất mang được thế chấp ko?

Điều 179 Luật Đất đai 2013 mang lao lý như sau :

Điều 179. Quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, tư nhân sử dụng đất

1. Hộ mái ấm gia đình, cá thể sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao trong hạn mức ; đất được Nhà nước giao mang thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời hạn thuê ; được Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất ; đất nhận quy đổi, nhận chuyển nhượng ủy quyền, nhận Tặng Kèm cho ; nhận thừa kế thì mang những quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm sau đây :
a ) Quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này ;
b ) Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã ; phường, thị xã với hộ mái ấm gia đình, cá thể khác ;
c ) Chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo lao lý của pháp lý ;

d) Cho tổ chức, hộ gia đình, tư nhân khác, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư tại Việt Nam thuê quyền sử dụng đất;

… ”
Khác với tổ chức triển khai, so với cá thể, hộ mái ấm gia đình sử dụng đất được nhà nước giao ko thu tiền hoàn toàn mang thể được thực thi chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất nhưng chỉ được chuyển nhượng ủy quyền so với loại đất nông nghiệp được nhà nước giao trong hạn mức ko thu tiền .

Tổ chức được Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất mang được chuyển nhượng ko?

Điều 173 Luật Đất đai 2013 như sau :
1. Tổ chức được Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất mang quyền và nghĩa vụ và trách nhiệm chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này .
2. Tổ chức được Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất ko mang quyền quy đổi ; chuyển nhượng ủy quyền, khuyến mãi cho, cho thuê quyền sử dụng đất ; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất ; ko được bồi thường về đất lúc Nhà nước tịch thu đất. ”
Tương tự, tổ chức triển khai được Nhà nước giao đất ko thu tiền sử dụng đất ko mang quyền chuyển nhượng ủy quyền quyền sử dụng đất .

Chuyển nhượng đất được nhà nước giao đất ko thu tiền bị xử phạt ra sao?

Theo pháp luật tại khoản 3 Điều 19 Nghị định 91/2019 / NĐ-CP Về xử phạt vi phạm hành chính trong nghành đất đai thì :

“ 3. Trường hợp chuyển nhượng ủy quyền, Tặng Ngay cho ; góp vốn bằng quyền sử dụng đất so với đất được Nhà nước giao ko thu tiền sử dụng đất ; Nhà nước xác nhận theo hình thức giao đất ko thu tiền sử dụng đất ( trừ trường hợp đất nông nghiệp của hộ mái ấm gia đình, cá thể ) ; Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê hàng năm, Nhà nước giao mang thu tiền ; hoặc cho thuê trả tiền một lần mà chưa triển khai xong nghĩa vụ và trách nhiệm kinh tế tài chính ; hoặc tiền đã trả mang nguồn gốc từ ngân sách nhà nước và trường hợp Tặng cho quyền sử dụng đất ko đúng đối tượng người tiêu sử dụng pháp luật tại khu vực nông thôn thì hình thức và mức xử phạt như sau :
a ) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng tới 7.000.000 đồng nếu diện tích quy hoạnh đất vi phạm dưới 0,05 héc ta ;
b ) Phạt tiền từ 7.000.000 đồng tới 10.000.000 đồng nếu diện tích quy hoạnh đất vi phạm từ 0,05 héc ta tới dưới 0,1 héc ta ;
c ) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng tới 20.000.000 đồng nếu diện tích quy hoạnh đất vi phạm từ 0,1 héc ta tới dưới 0,5 héc ta ;
d ) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng tới 30.000.000 đồng nếu diện tích quy hoạnh đất vi phạm từ 0,5 héc ta tới dưới 01 héc ta ;
đ ) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng tới 100.000.000 đồng nếu diện tích quy hoạnh đất vi phạm từ 01 héc ta trở lên. ”
Tương tự, mức phạt sẽ tùy thuộc vào số diện tích quy hoạnh mà tổ chức triển khai, cá thể, hộ mái ấm gia đình chuyển nhượng ủy quyền .

Mời bạn xem thêm

Trên đây là tư vấn của Trạng sư 247 về nội dung vấn đề ”Nhà nước giao ko thu tiền mang được thế chấp ko?” Chúng tôi hi vọng rằng bạn mang thể vận dụng những tri thức trên để sử dụng trong công việc; cuộc sống. Nếu mang thắc mắc và cần nhận thêm sự tư vấn, trợ giúp hãy liên hệ 0833.102.102

Thắc mắc thường gặp

Lúc nào được phép chuyển đổi mục đích sử dụng đất? Trường hợp hộ mái ấm gia đình muốn chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất ở phải mang quyết định hành động được cho phép của Ủy Ban Nhân Dân cấp quận nơi mang thửa đất ( quận, Q., thị xã, thành phường thuộc tỉnh, thành phường thuộc thành phường túc trực TW ). Hạn mức giới hạn lúc giao đất rừng phòng hộ là bao nhiêu? Hạn mức giao đất cho mỗi hộ mái ấm gia đình, cá thể ko quá 30 héc ta so với mỗi loại đất : Đất rừng phòng hộ ; Đất rừng sản xuất. ( Khoản 3 Điều 129 của Luật Đất đai năm 2013 )

5/5 – ( 1 bầu chọn )

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính