Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản mang thế chấp tại ngân hàng – Luật Việt Phong | Công ty Luật uy tín

Tóm tắt nghi vấn :

Giấy tờ chứng tỏ quyền sở hữu tài sản mang thế chấp tại nhà băng nhà nước

Trạng sư cho hỏi là lúc nhà băng nhận thế chấp xe ôtô của khách hàng (tài sản chung của doanh nghiệp) thì ngoài giấy đăng kí xe thì cần những giấy tờ nào để chứng minh quyền sở hữu của doanh nghiệp với tài sản đó? Hợp đồng thế chấp xe ôtô với cần đăng kí hay công chứng chứng thực ko? Quy định ở văn bản nào? Cảm ơn trạng sư.

Người gửi : Nguyễn Hoàng Lâm ( Tỉnh Ninh Bình ) .

Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu tài sản mang thế chấp tại ngân hàng

( Ảnh minh họa : Internet )
Tư vấn luật: 1900 6589

Trạng sư tư vấn :

Xin chào bạn ! Cám ơn bạn đã gửi nghi vấn của mình tới Luật Việt Phong. Về nghi vấn của bạn, đơn vị Luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau :

1, Căn cứ pháp lý

– Bộ luật dân sự năm 2005 ;
– Nghị định số 11/2012 / NĐ-CP về sửa đổi bổ trợ một số ít điều của Nghị định số 163 / 2006 / NĐ-CP của nhà nước về trả tiền giao dịch bảo vệ .

2, Nội dung tư vấn

a, Về chứng minh quyền sở hữu xe

Xe ô tô là gia tài cần ĐK quyền chiếm hữu. Do vậy bạn hoàn toàn với thể chỉ cần giấy ghi nhận quyền sở hữu xe để xác lập chủ sở hữu xe. Trường hợp xe đã chuyển nhượng ủy quyền nhưng chưa hoàn thành xong thủ tục ĐK sang tên thì hoàn toàn với thể nhu yếu cung ứng hợp đồng chuyển nhượng ủy quyền xe .

b, Về hình thức hợp đồng thế chấp

Theo lao lý tại Điều 343 Bộ luật dân sự năm 2005 thì “ Việc thế chấp gia tài phải được lập thành văn bản, hoàn toàn với thể lập thành văn bản riêng hoặc ghi trong hợp đồng chính. Trong trường hợp pháp lý với lao lý thì văn bản thế chấp phải được công chứng, xác nhận hoặc ĐK ” .

Đối với việc thế chấp ô tô thì pháp luật ko quy định yêu cầu phải công chứng.  Những bên với thể công chứng nếu với yêu cầu.

c, Về ĐK trả tiền giao dịch bảo vệ

Giao dịch bảo vệ được ĐK trong trường hợp những bên với nhu yếu hoặc yêu cầu phải ĐK theo pháp luật của pháp lý ( Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 11/2012 / NĐ-CP về sửa đổi bổ trợ 1 số ít điều của Nghị định số 163 / 2006 / NĐ-CP của nhà nước về trả tiền giao dịch bảo vệ ). Và lúc bấy giờ chưa với văn bản nào lao lý việc thế chấp ô tô phải được ĐK. Do vậy ĐK thế chấp ô tô chỉ cần triển khai theo thỏa thuận hợp tác của những bên .
Trên đây là tư vấn của đơn vị Luật Việt Phong về Giấy tờ chứng tỏ quyền sở hữu tài sản mang thế chấp tại nhà băng nhà nước. Chúng tôi kỳ vọng rằng bạn hoàn toàn với thể vận dụng những tri thức và kỹ năng kể trên để sử dụng trong việc làm và đời sống. Nếu với yếu tố pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui vẻ gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp lý trực tuyến 24/7 của Doanh nghiệp Luật Việt Phong để gặp trạng sư tư vấn và viên chức pháp lý .

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính