Có được mang sổ hộ khẩu đi thế chấp ngân hàng không?

Nghi vấn :

Tôi và chị tôi cùng chung sổ hộ khẩu. Chủ hộ thay mặt đứng tên tôi. Chị tôi mượn sổ hộ khẩu đi vay nhà băng nhà nước. Như giờ đây chị tôi ko sở hữu điều kiện kèm theo trả nợ. Nhà băng gọi điện thoại thông minh cho chị tôi để xử lý nhưng chị tôi ko cầm máy. Ngày nay nhà băng nhà nước báo với tôi là họ sẽ gửi đơn cho công an để xử lý. Lúc chị tôi mượn sổ hộ khẩu tôi cũng ko biết. Chị tôi sở hữu ghi số điện thoai liên hệ của chị tôi, tôi, vợ tôi. Nhưng nhà băng nhà nước cũng ko gọi điện xác nhận số điện thoại thông minh chị tôi cung ứng sở hữu đúng hay ko. Vậy tôi muốn hỏi. Với trường hợp trên tôi là chủ hộ thì phải chịu nghĩa vụ và trách nhiệm gì trong việc này. Và số nợ trên ko trả cho nhà băng nhà nước thì như thế nào ?

Trả lời : 

Xin chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi thắc mắc tới cho chúng tôi, với thắc mắc của bạn, Luật Hoàng Phi xin vấn đáp như sau :

Có được mang sổ hộ khẩu đi thế chấp ngân hàng không?

Thứ nhất: Về vấn đề sổ hộ khẩu, theo Luật trú ngụ năm 2006 được sửa đổi, bổ sung năm 2013 thì :

Căn cứ Điều 24 quy định về Sổ hộ khẩu:

“1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc tư nhân đã đăng ký thường trú và sở hữu trị giá xác định nơi thường trú của công dân.

2. Sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại .
3. Bộ Công an phát hành mẫu sổ hộ khẩu và hướng dẫn việc cấp, cấp lại, đổi, sử dụng, quản trị sổ hộ khẩu thống nhất trong toàn nước ” .

Tương tự, Sổ hộ khẩu là phương thức quản lý hành chính của quốc gia, được cấp cho hộ gia đình hoặc tư nhân đã đăng kí thường trú, xác định nơi thường trú của công dân,và vì vậy, sổ hộ khẩu ko sở hữu trị giá tài sản để sở hữu thể đem thế chấp nhà băng, việc thủ tục vay tiền nhà băng yêu cầu sở hữu sổ hộ khẩu chỉ là thủ tục xác định nơi trú ngụ của người vay tiền. 

Trong trường hợp bạn là chủ hộ, bạn sở hữu trách nhiệm được quy định tại Khoản 7, Khoản 8 Điều 10 Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn thi hành Luật trú ngụ và Nghị định số 31/2014/NĐ-CP như sau:

“7. Người trong hộ gia đình sở hữu trách nhiệm bảo quản, sử dụng sổ hộ khẩu theo đúng quy định. Phải xuất trình sổ hộ khẩu lúc cán bộ Công an sở hữu thẩm quyền rà soát. Nghiêm cấm sửa chữa, tẩy xóa, thế chấp, cho mượn, cho thuê hoặc sử dụng sổ hộ khẩu trái pháp luật.

8. Người thay mặt đứng tên chủ hộ sở hữu nghĩa vụ và trách nhiệm tạo điều kiện kèm theo thuận tiện cho những người cùng sở hữu tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để xử lý những việc làm theo pháp luật của pháp lý. Trường hợp cố ý gây khó khăn vất vả, ko cho những người cùng sở hữu tên trong sổ hộ khẩu được sử dụng sổ để xử lý những việc làm theo pháp luật của pháp lý thì tùy theo đặc thù, mức độ vi phạm mà bị khắc phục và xử lý theo pháp luật của pháp lý ” .

Tương tự, việc chị bạn mang sổ hộ khẩu đi thế chấp để vay tiền nhà băng là hoàn toàn trái với quy định của pháp luật. Vì theo quy định trên nghiêm cấm thế chấp sổ hộ khẩu. 

Người sở hữu hành vi vi phạm sẽ bị xử lý theo Nghị định 167/2013/NĐ-CP như sau:

Điều 8. Vi phạm quy định về đăng ký và quản lý trú ngụ

2. Phạt tiền từ một triệu đồng tới 2.000.000 đồng so với một trong những hành vi sau đây :
a ) Tẩy, xóa, thay thế sửa chữa hoặc sở hữu hành vi khác làm rơi lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, sách vở khác tương quan tới trú ngụ ;
b ) Phân phối thông tin, tài liệu sai thực sự về trú ngụ ;
c ) Thuê, cho thuê sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, sách vở khác tương quan tới trú ngụ để triển khai hành vi trái pháp luật của pháp lý ;

d) Sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan tới trú ngụ để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật;[…]”

Trong trường hợp cần tư vấn thêm, khách hàng sở hữu thể liên hệ với Trạng sư của Luật Hoàng Phi qua TỔNG ĐÀI TƯ VẤN LUẬT MIỄN PHÍ 19006557 để được tư vấn.  

Source: https://bloghong.com
Category: Tài Chính