Gắn biển 'XE XIN SỐ có bị CSGT xử phạt? – VOV Giao thông

Ảnh: Tinh tế
Ảnh: Tinh tế

Ko điều khiển xe tham gia liên lạc trong thời kì chờ cấp biển số

Thực tế hiện nay, nhiều người vẫn lầm tưởng rằng chỉ cần gắn biển “XE XIN SỐ” là với thể lưu thông ngoài được thoải mái. Tuy nhiên, Luật liên lạc hiện này chưa với bất cứ quy định nào cho xe gắn biển “XE XIN SỐ” lưu hành. Do đó, việc sử dụng xe gắn biển “XE XIN SỐ” để lưu thông là sai hoàn toàn.

Hay thậm chí với người cho rằng, trong thời kì chờ đăng ký, cầm theo hồ sơ sắm bán xe hoặc giấy hứa hẹn của shop là với thể tham gia liên lạc hợp pháp. Thì 2 loại hồ sơ này ko hề với giá trị thay thế cho giấy đăng ký xe. Trừ lúc là giấy hứa hẹn của Cơ quan đăng ký xe mới được coi là hợp pháp.

Để làm rõ hơn về vấn đề này, Trạng sư Minh Hải của Văn phòng Luật sử ATV cho biết, theo Thông tư 15/2014/TT-BCA, chủ xe cần thực hiện thủ tục đăng ký theo quy định trong thời hạn 30 kể từ ngày làm chứng từ chuyển quyền sở hữu xe.

Trong thời kì chờ đăng ký, chủ xe ko được phép điều khiển xe tham gia liên lạc, trừ lúc phương tiện đó thuộc những trường hợp được đăng ký tạm thời theo quy định tại Điều 16 Thông tư này.

Cụ thể, những loại xe phải đăng ký tạm thời gồm:

– Xe ô tô; ô tô sát xi với buồng lái; ô tô tải ko thùng; rơmoóc, sơmi rơmoóc; xe máy kéo nhập khẩu hoặc gia công, lắp ráp lưu hành từ kho, cảng, nhà máy, đại lý bán xe tới nơi đăng ký hoặc về những đại lý, kho lưu trữ khác;

– Xe mang biển số nước ngoài được cấp với thẩm quyền cho phép tạm nhập, tái xuất với thời hạn (trừ xe hoạt động ở khu vực biên giới với cửa khẩu): Xe dự hội nghị, hội chợ, thể dục thể thao, triển lãm, du lịch; xe quá cảnh…;

– Xe mới lắp ráp tại Việt Nam chạy thử nghiệm trên đường liên lạc công cùng;

– Xe ô tô với phiếu sang tên, di chuyển đi địa phương khác;

– Xe ô tô làm thủ tục thu hồi giấy chứng thực đăng ký, biển số xe để tái xuất về nước hoặc chuyển nhượng tại Việt Nam;

– Xe được cơ quan với thẩm quyền cho phép vào Việt Nam để phục vụ hội nghị, hội chợ, thể dục thể thao, triển lãm;

– Xe ô tô sát hạch, ô tô hoạt động trong phạm vi hạn chế (lúc di chuyển ra ngoài khu vực hạn chế).

Giấy chứng thực đăng ký xe tạm thời với giá trị trong thời hạn 15 ngày, nếu quá thời hạn này hoặc xe ko thuộc trường hợp đăng ký tạm thời mà điều khiển xe ko với biển số tham gia liên lạc sẽ bị xử phạt với 02 lỗi: Ko với Giấy đăng ký xe và ko với biển số.

Mức xử phạt với lỗi ko với Giấy đăng ký xe và ko với Biển số xe

Với lỗi ko với Giấy đăng ký xe:

Đối với xe máy, phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng và bị tịch thu phương tiện (Theo điểm a khoản 2 và điểm đ khoản 4 Điều 17 Nghị định 100/2019).

Đối với ô tô, phạt tiền từ phạt tiền từ 2.000.000 – 3.000.000 đồng; tước GPLX từ 01 – 03 tháng và bị tịch thu phương tiện (Theo điểm a, khoản 4 và điểm a, d khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019).

Với lỗi điều khiển xe ko gắn biển số:

Đối với xe máy, phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng lúc điều khiển xe ko gắn biển số đối với những loại xe với quy định phải gắn biển số; tịch thu Giấy đăng ký xe (Theo điểm c khoản 2 và điểm b khoản 4 Điều 17 Nghị định 100/2019).

Đối với ô tô, phạt tiền từ 2.000.000 – 3.000.000 đồng lúc điều khiển xe ko gắn biển số đối với loại xe với quy định phải gắn biển số; tước GPLX từ 01 – 03 tháng (Theo điểm b, khoản 4 và điểm a khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019).